เครื่องนับจำนวน, การนับจำนวน เข้า-ออก คน,รถ ที่ผ่านประตู หรือบริเวณที่กำหนด (อย่างมีเงื่อนไข)

ลูกค้าบางคนต้องการทราบว่า ในห้างของเค้ามีคนมาใช้บริการเท่าไหร่ เยอะช่วงไหน น้อยช่วงไหน จะได้สำรองพนักงาน เพื่อที่จะได้ปรับปรุงการให้บริการให้ดีขึ้น (ลดค่าใช้จ่ายการใช้คนที่ไม่จำเป็น เพิ่มพนักงานตอนที่คนเยอะ)

ครั้งจะให้คนไปยืนนับก็โบราณ เปลืองแรงงาน 

จะซื้อตัวนับ, เครื่องนับจำนวน (Counter) ที่เป็น infrarate เป็น Lazer ก็แพง และยุ่งยาก (Lazer นี่เป็นแสนนะครับ เคยถามอยู่)

เราจะเสนอให้นำกล้องวงจรปิดมาใช้งานในกรณีนี้

ฟังชั่นมนกล้องวงจรปิดนี้เป็นฟังชั่นที่ออกแบบมาให้สามารถนับวัตถุที่เคลื่อนไหวบนหน้าจออย่างมีเงื่อนไข ประโยชน์ในการใช้เช่น นับจำนวนคนที่ผ่านเข้า-ออกประตูห้างสรรพสินค้า จำนวนรถที่่ผ่านด่านจ่ายเงินเป็นต้น

อย่างมีเงื่อนไขที่ผมขีดเส้นใต้เอาไว้หมายความว่าอย่างไร? ผมหมายความว่าเราสามารถกำหนดเงื่อนไขต่างๆ เพื่อให้ตรงกับจุดประสงค์ของเรามากที่สุดเช่น

- หากมีวัตถุเคลื่อนไหว (ตัดผ่านเส้นที่ขีดเอาไว้) ให้ทำการนับจำนวน โดยการแยกนับ ระหว่างการเข้า กับการออก

ยกตัวอย่าง ภาพด้านล่าง หากมีวัตถุเคลื่อนไหวไม่ว่าจะทิศทางใด ขนาดเท่าใด จะทำการนับ ออกมาเป็นจำนวนให้ทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น คน รถบรรทุก จักรยาน รถยนต์ เป็นต้น

- หากมีวัตถุเคลื่อนไหวด้วยการย้อนศร (ตัดผ่านเส้นที่ขีดเอาไว้) ให้ทำการนับจำนวน และร้องเตือน

ระบบนี้เราสามารถเอาไปประยุกต์ใช้กับงานได้หลากหลาย เพื่อลดการทำงานของพนักงาน ลดค่าใช้จ่ายในการจ้างงานเพิ่มผลกำไรให้เรา

ระบบสามารถวิเคราะห์ด้วยว่าเข้า-ออก กี่โมง วันไหนเท่าไหร่ได้ผ่าน Browser โดยที่ไม่ต้องเดินไปดูที่หน้าเครื่องบันทึก

ซึ่งเราสามารถ ดึง log ออกมาให้เป็น ไฟล์ .CSV ซึ่งสามารถเปิดด้วย Excel แล้วทำกราฟ, Pivot ฯลฯ ได้เลย

เอาไปวิเคราะห์ต่อได้ครับ เอาไปใช้ในทางการตลาด งานสถิติต่อไปได้ครับ ตรงนี้มีประโยชน์มากครับ หากฝ่ายขาย/ ฝ่ายการตลาดทราบว่าสามารถทำได้ เค้าจะต้องร้องว้าว!! แน่นอน เพราะว่ามีประโยชน์ในการวางแผนการตลาด/การประชาสัมพันธ์มากๆ

ทั้งนี้ เราสามารถดูการ การเข้าออกประตู บน iPad ได้เลย หากขึ้เกียจดึงข้อมูลออกมาวิเคราห์กับ Excel บนคอม

ส่วนของ ค่าย android ก็ทำได้ไม่น้อยหน้ากันครับ

พอตะแคงเรื่อง จากตัวเลข ก็จะกลายเป็นกราฟครับ

เราสามารถนำไปประยุกต์การใช้งานได้หลายอย่าง อีกตัวอย่างที่น่าสนใจ

คือ รถคันที่ชอบเบียดคอสะพาน ตรงเส้นทึบ....

สงสัยไหมครับว่า ตำรวจเค้ารู้ได้ยังไง ว่าเมื่อไหร่ที่มีรถเบียดเส้นทึบ ... เค้าจะต้องมานั่งดูภาพย้อนหลังตลอดทั้งวันเลยหรือ?

เปล่าครับ เค้าใช้ฟังชั่นนี้แหละครับ เค้าจะลากเส้นสีแดง เอาไว้ให้มันตือนเมื่อมีคนทับ เมื่อใครมาทับเส้น มันจะเก็บ Log เวลา พร้อมภาพ ให้สามารถคลิ๊กเลือกได้ทันที

สิ้นวันมาดู log ดูภาพย้อนหลังตามที่เครื่องฟ้องจาก log ถ้าอันไหนใช่ ก็ Capture ภาพส่งดำเนิน คดี

แบบนี้เป็นต้น โดนเลย.. 

สำหรับลูกค้าที่ต้องการวิเคราะห์ข้อมูลอย่างละเอียด สามารถดูวีดีโอที่เราทำขึ้นมาเพื่อประกอบความเข้าใจครับ ตัวไฟล์ Excel เราจะส่งให้หลังจากที่ได้ติดตั้งเรียบร้อยแล้วนะครับ ส่วนวิธีการดุข้างล่างได้เลยครับ

ฟังชั่นนี้สามารถใช้งานร่วมกับการดูกล้องวงจรปิดผ่านมือถือ ได้ตามปกตินะครับ..วิธีการดูกล้องผ่าน Mobile device คลิ๊กที่นี่